Diễn đàn Góc Tâm Hồn
Hãy đăng ký tài khoản để cùng thảo luận với mọi người nhé.

Diễn đàn Góc Tâm Hồn

Góc tâm hồn, nghệ thuật sống, bài học cuộc sống, hạt giống tâm hồn, học làm người

Trang ChínhTrang Chính  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

BẠN TÔI

Go down 
Tác giảThông điệp
NGUYEN HOAI AN

Bài gửiTiêu đề: BẠN TÔI    Fri Nov 11, 2011 9:14 am

Tôi đã từng đọc đâu đó một truyện ngắn về bạn và Sài gòn. Câu chuyện được viết theo lời kể của một sinh viên mới ra trường tiễn bạn về quê lập nghiệp sau những tháng ngày vật vã, bám trụ với Sài Gòn mà không thể tìm được một công việc ổn định. Cuộc chia ly đầy hoài niệm khi người trong cuộc biết bạn mình còn lưu luyến lắm với những con phố của Sài gòn, với quán chè quen thuộc của thời sinh viên, và cả với mối tình đầu còn dang dở với bao nhiêu hồi ức. Tôi lục tìm trong tâm trí mình, lục tìm ở trên mạng, lục tìm trong kệ sách cũ mà không thể nào tìm ra được câu truyện ngắn ấy, để một lần được đọc lại, được nuốt từng câu từng chữ, để ngấm dần cái thứ cảm xúc bịn rịn, lưu luyến của một sinh viên mới ra trường, khó khăn biết bao khi phải xa Sài gòn. Tôi cũng đang xa Sài gòn, xa những người bạn đã gắn bó với mình suốt gần 4 năm trên giảng đường đại học. Bạn tôi, có đứa là dân Sài gòn, có đứa từ Ninh Thuận, Bình Thuận, có đứa từ Đà Lạt, có đứa từ Đồng Nai, có đứa từ Long An, đứa lại từ Trà Vinh, đứa từ An giang, Tiền Giang … Vẫn liên lạc với nhau bằng yahoo, email, điện thoại, và facebook, vẫn thông qua đứa này đứa nọ để biết được tin tức của nhau, công việc ra sao, tình cảm thế nào.

Tôi luôn cảm thấy mình là người may mắn. May mắn vì có những người bạn tuyệt vời, những người bạn giỏi dang, những người bạn siêng năng, những người bạn luôn bước về phía trước dẫu cho đó có là chông gai đi chăng nữa. Bạn tôi, tự hào biết bao sau khi ra trường, bạn tôi đã có mặt ở những công ty lớn, nhỏ, làm việc trên khắp các lĩnh vực, từ PR,quảng cáo, cho tới nhân sự, sale rồi giáo viên… Có lẽ ai đó đọc được note này sẽ hỏi về tôi. Nếu ai đó quan tâm tới tôi thì hãy gọi cho tôi một cuộc điện thoại, tôi sẽ không ngần ngại kể cho bạn nghe về tôi.

Tôi lại nói về bạn tôi. Bạn cho tôi niềm vui, san sẽ cùng tôi nỗi buồn. Bạn cho tôi hiểu rằng, tôi đang trong một cuộc chạy đua với biết bao sinh viên mới ra trường. Bạn tiếp thêm cho tôi sức mạnh để tôi về tới đích trong cuộc chạy đua đó. Bạn cho tôi hiểu rằng tôi cần phải rèn luyện bản thân mình, cần phải chững chạc và trưởng thành lên. Bạn kéo tôi ra khỏi những ước muốn tầm thường, để tôi đẩy ước mơ của mình bay cao, bay xa hơn nữa. Vì có bạn, vì những thành công của bạn khiến tôi hiểu rằng tôi không thể dừng lại. Bạn cho tôi biết rằng một thời gian nữa sau khi ra trường, cả đám tụi mình đứa nào cũng phải thành đạt, đứa nào cũng phải có sự nghiệp và có những cuộc phiêu lưu tuyệt vời. Bạn cho tôi biết rằng, có những người sinh ra trên đời này không phải dành cho tôi. Bạn giúp tôi hiểu rằng, nếu tôi chọn con đường đó, chọn con người đó, chọn tình yêu đó thì tôi sẽ mất đi cuộc phiêu lưu tuyệt vời cùng bạn. Rồi một lúc nào đó khi tôi nhận ra những chân trời bạn tới rộng mở biết bao, còn tôi lẽ ra tôi đã có thể đi được xa hơn, nhưng tôi đã vô tình đứng yên một chỗ. Bạn lo lắng cho tôi, bạn sợ lúc đó tôi sẽ hối hận. Khi tôi nói lẫy, rằng đó là lựa chọn của tôi, vì tôi thích, tôi hạnh phúc với chọn lựa và cuộc sống hiện tại của mình, bạn giúp tôi nhận ra được rằng, khi đó cả tôi và người tôi yêu đều không đi được tới bến bờ mà thượng đế đã đặt sẵn cho cả hai chúng tôi. Bạn giúp tôi hiểu rằng tôi đã vô tình đánh cắp đi cuộc phiêu lưu tuyệt vời của người đó cùng với những người bạn đồng hành tuyệt vời của anh ấy. Bạn giúp tôi mỉm cười ra đi vì tình yêu thương. Bạn giúp tôi hiểu rằng đừng nuôi chiều những cảm xúc yếu đuối của hiện tại, mà hãy sáng suốt để nghĩ tới tương lai. Bạn muốn tôi hiểu rằng, tôi có thể bất chấp tất cả để chơi một canh bạc thắng thua, nhưng tôi không thể để cho người tôi yêu thương chơi canh bạc thắng thua cùng tôi được. Bởi vì người đó còn những người bạn đồng hành, còn những ước mơ riêng của người đó. Và cả người đó cũng không muốn nhìn thấy tôi, một ngày nào đó nhận ra tôi đã mất đi bạn, mất đi cuộc hành trình mà lẽ ra tôi đã phải đi.

Bạn đưa tay ra, nắm chặt lấy tay tôi, để tôi và bạn cùng can đảm bước đi trên hành trình của chúng ta. Bạn dặn tôi, không được dại dột yêu đương để mang bầu bì. Bạn dặn tôi, chừng nào quyết định quen ai phải gọi điện cho bạn để được tư vấn miễn phí. Bạn dặn tôi, không được quên, không được cho phép bản thân mình để quên tiếng anh, như thứ vũ khí chiến đấu rất lại hai của dân Ngữ Văn Anh. Bạn dặn tôi phải làm việc chăm chỉ ráng nín nhịn người ta vì mình chỉ mới ra trường thôi. Bạn dặn tôi ráng tìm một môi trường làm việc cho tốt, nơi mình có thể học hỏi nhiều điều, đừng an phận trong một công ty mà tôi không có cơ hội để thể hiện hết khả năng của mình. Bạn dặn tôi phải biết nghĩ tới gia đình, tới ba mẹ, tới những người đã nuôi mình ăn học. Bạn kể cho tôi nghe về những khó khăn những ngày đầu mới đi làm, kinh nghiệm đi xin việc.

Bạn tôi là vậy đó. Tôi có những người bạn, có một bước khỏi đầu quá tốt cho một tương lai tươi sáng, có cả một cuộc phiêu lưu thật dài, thật đầy mạo hiểm, nhưng cũng hứa hẹn nhiều thú vị. Tôi có nói thêm nữa, cũng không thể nào nói hết những suy nghĩ của tôi về bạn tôi. Tôi không có gì cả, ít nhất là trong giây phút hiện tại này, nhưng tôi có bạn. Tôi là một người giàu có.

Xem lý lịch thành viên
nicute_kt139

Bài gửiTiêu đề: Re: BẠN TÔI    Wed Jan 18, 2012 8:18 pm

cảm ơn vì chị đã chia sẻ cảm xúc
mặc dù chưa bước vào ngưỡng cửa đại học
nhưng tháng 7 này em sẽ hoàn thành việc ấy
và em sẽ trân trọng những điều ấy từ khi bắt đầu
Xem lý lịch thành viên
NGUYEN HOAI AN

Bài gửiTiêu đề: Re: BẠN TÔI    Thu Feb 23, 2012 3:02 pm

Lâu quá rồi chị mới lên diễn đàn. Nhận được message của em chị rất vui.

Em sẽ bắt đầu bước vào ngưỡng cửa đại học vào tháng 7 này. Còn chị thì bắt đầu những bước đi chập chững bước vào đời và bắt đầu đi làm.

Chúc em sẽ thực hiện được ước mơ giảng đường đại học của mình nhé.

Sau này chị sẽ viết tiếp câu chuyện về những ngày đầu đi làm của chị Smile))

Chừng nào thi đậu thì message cho chị thông qua diễn đàn nhé .

Xem lý lịch thành viên
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: BẠN TÔI    

BẠN TÔI
Trang 1 trong tổng số 1 trang